Buod ng GCD sa pangkat ng paghahanda. Pagmomodelo ng "Mga hayop at ibon ng maiinit na bansa"


Institusyong pang-edukasyon sa preschool na badyet ng munisipyo

"Kindergarten pinagsamang uri No. 19 "Rowan"

_____________________________________________________________________

E-mail: ryabinka. *****@***ru

Mga tala ng aralin

Paksa: "Paglililok ng isang bato"

Grupo ng paghahanda para sa paaralan

(mula sa karanasan sa trabaho ng guro na si Irina Nikolaevna Neskoromnykh)

Mga tala ng aralin

Sertipikadong guro (buong pangalan):

Pang-edukasyon na lugar: "Cognition" pangkat ng edad: paghahanda

Paksa ng aralin: "Pag-sculpting ng rook."

Layunin: upang matulungan ang mga bata na matuto kung paano mag-sculpt ng isang ibon.

Pang-edukasyon:

1. Upang pagsamahin ang isang ideya ng mga tampok ng hitsura ng rook.

2. Upang bumuo ng kakayahang mag-sculpt ng isang ibon, binubuo ito mula sa mga indibidwal na bahagi, na konektado sa pamamagitan ng pahid.

3. Palakasin ang kakayahang gumamit ng stack.

4. Linawin at palawakin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa migratory at wintering birds, kanilang hitsura at mga bahagi ng katawan.

Pang-edukasyon:

1. Pagbutihin ang sculpting technique at ang natural na sense of touch ng magkabilang kamay.

2. Paunlarin ang flexibility at dexterity ng mga daliri.

3. Bumuo ng atensyon sa pamamagitan ng kakayahang makinig sa mga tagubilin at kumilos alinsunod dito, memorya - sa pamamagitan ng pag-update ng nakaraang karanasan.

4. Bumuo ng mga kasanayan sa pagmamasid at pag-iisip sa mga preschooler. mapanlikhang pag-iisip at visual na perception sa proseso ng pag-aaral ng isang bagay, pag-highlight nito mga bahagi, kanilang mga paghahambing.

Pang-edukasyon:

1. Pagyamanin ang interes ng mga bata sa kalikasan.

2. Linangin ang isang palakaibigang saloobin sa mga ibon, bumuo ng isang pakiramdam ng pagtugon.

3. Itaguyod ang pagsasarili at pagtuon sa trabaho, ang kakayahang kumpletuhin ang gawaing sinimulan.

Pagwawasto:

1. Turuan ang mga bata na magsalita sa paraang naiintindihan, maganda, at malinaw at malinis ang pagbigkas ng mga salita.

2. Pasiglahin ang aktibidad ng pagsasalita ng mga bata sa pamamagitan ng paggamit ng pangalan ng ibon sa aktibong pagsasalita.

3. Matutong iugnay ang pamilang sa pang-uri at pangngalan.

4. Subaybayan ang pagsasalita ng mga bata at tamang pagbigkas ng tunog.

talumpati:

1. Palakasin ang kakayahang bumuo ng mga salita na may parehong ugat: (rook, rooks, rooks).

2. Matutong sumagot ng mga tanong na may kumpletong sagot.

3. Bumuo ng magkakaugnay na pananalita sa pamamagitan ng pagpaplano ng pagkakasunod-sunod ng trabaho at sa proseso ng paghahambing tapos na trabaho na may sample.

4. Hikayatin ang pasalitang pagkilala sa mga aksyon na ginagawa at ang mga resulta nito.

Leksikal na materyal.

Maagang tagsibol, rookery, rooks, rooks, paggawa ng mga pugad, migratory, kaliwa, kanan, lasaw na lugar, sharp-billed, black-winged, yellow-billed.

Panimulang gawain:

Pagkilala sa mga pana-panahong pagbabago sa tagsibol.

Naglalakad sa kalikasan.

Pagmomodelo ng "Mga ibon sa tagapagpakain".

Paggawa ng mga puno ng birch mula sa papel at mga sanga.

Pagsusuri ng mga kuwadro na gawa ni Levitan na "March", "March Sun".

Ang pagguhit ay magsasaad ng tagsibol.

Demo material:

Pagpaparami ng pagpipinta na "The Rooks Have Arrived".

Sampol ng ibon.

Handout:

Plasticine, stack, tabla.

Mga pamamaraan at pamamaraan:

Visual: Pagpapakita ng sample, pagpapakita ng pagpipinta, pagpapakita ng mga diskarte sa pagmomodelo. Berbal:, pagpapaliwanag, pagkukuwento sa isang kadena, pag-uusap, mga tanong, pagkomento sa mga aksyon, pagpapaliwanag, paglilinaw, paghihikayat, pagsusuri ng trabaho. Praktikal: paghahambing ng trabaho sa isang sample, paghahambing, pagsusuri ng isang bagay.

Mga aktibidad ng isang guro

Mga aktibidad ng mga bata

ako . Panimulang bahagi ng aralin

Makinig sa bugtong tungkol sa kung anong oras ng taon ang sinasabi nito:

Siya ay dumating na may pagmamahal

At sasabihin ko sa iyo ang aking kuwento.

Iwawagayway niya ang kanyang magic wand,

Ang snowdrop ay mamumulaklak sa kagubatan.

Sa anong mga palatandaan mo nalaman na tagsibol na?

Tagapagturo: - Sabihin sa akin kung anong mga buwan ng tagsibol ang alam mo?

Tagapagturo: Ano ang unang buwan ng tagsibol? Ano ang tawag dito ng mga tao?

Tagapagturo: Guys, mayroon akong isang pagpipinta, tingnan kung paano inilarawan ng artist na si Savrasov ang tagsibol. Maaga ba o huli ang tagsibol sa larawang ito? Bakit sa tingin mo? Patunayan mo.

Tagapagturo: Pangalanan ang mga palatandaan ng unang bahagi ng tagsibol.

Tagapagturo: Oo, guys, unang dumating ang mga rook sa lahat ng mga ibon. Ano ang ginagawa nila pagdating nila?

Tagapagturo: Saan gawa ang mga pugad? Bakit kailangan nila ng mga pugad? Ano ang tawag sa rook chicks? Ano ang pangalan ng lugar kung saan maraming pugad ng rooks?

Ngayon tingnan natin ang rook sa larawan.

Tagapagturo: Ano ang tawag sa larawang ito?

Ang guro ay nagpapakita ng isang modelo ng mga puno ng birch: Tandaan, guys, sa huling aralin gumawa kami ng mga puno ng birch mula sa mga sanga at papel. Ang mga birch ba na ito ay kamukha ng nasa larawan? Sino ang nawawala sa mga birches?

Mga bata: Spring.

Mga sagot ng mga bata: Marso, Abril, Mayo.

Mga sagot ng mga bata: Marso - sikat na tawag

(kingfisher, dropper, rookery)

Mga sagot ng mga bata: Maaga - dahil nagsisimula nang matunaw ang niyebe, lumitaw ang mga unang natunaw na patak.

Mga sagot ng mga bata: Mga patak, unang natunaw na mga patch, Pagdating ng mga unang ibon.

Mga sagot ng mga bata:

(sumigaw, lumipad, gumawa ng mga pugad, tumutusok, manghuli ng mga salagubang, larvae)

mga sagot ng mga bata: rooks, rookery, hatch chicks.

Mga sagot ng mga bata: Spring, Maagang tagsibol, Spring ay dumating.

Mga sagot ng mga bata: Rooks.

II . Pangunahing bahagi ng aralin

a) Mensahe ng paksa

Tagapagturo: Ano ang maaari nating gawin? Oo, maaari kaming gumawa ng isang rook upang ang aming larawan ay magmukhang pagpipinta ni Savrasov.

b) Pagpapakita at pagsusuri ng sample. Tingnan natin ito.

Anong kulay ng ibon?

Anong mga bahagi ang binubuo ng ibon? - Ano ang hugis ng katawan ng rook? (oval) - Ano ang hugis ng ulo?

Alin ang mas malaki, ang ulo o ang katawan? - Anong hugis ang mga pakpak?

Ilang pakpak mayroon ang ibon?

Saan matatagpuan ang mga pakpak na may kaugnayan sa katawan?

Anong kulay ang mga pakpak?

Anong hugis ang buntot?

Saan matatagpuan ang buntot?

Anong hugis ang tuka?

Saan matatagpuan ang tuka?

Anong kulay ang tuka ng rook?

Paano natin sasabihin: Anong rook? c) Pagguhit ng pagkakasunod-sunod ng trabaho.-Saan tayo magsisimula? Mayroon kang plasticine ng pantay, dilaw at berdeng kulay. Para saan ang plasticine na ito? Hinahati namin ang isang piraso ng itim na plasticine sa 3 bahagi: (isang malaking bahagi para sa katawan, isang mas maliit na bahagi para sa ulo, at para din sa mga pakpak) - Ano ang hugis ng katawan?

Paano gumawa ng oval?

Ang resulta ay isang katawan ng tao. Pinapalawak namin ang buntot mula sa katawan.

Ano ang hugis ng ulo? Paano magpalilok ng ulo?

Ngayon ay kailangan mong ikonekta ang katawan at ulo. Paano ito gagawin upang ang iyong ulo ay humawak nang mahigpit?

Guys, sino ang makapagsasabi sa akin kung paano gumawa ng mga pakpak?

Paano natin ginagawa ang tuka?

Ngayon ay gumawa tayo ng paninindigan para sa ibon. I-roll up ang column at ikabit ito sa katawan.

d) Pisikal na ehersisyo, himnastiko sa daliri.

Gumawa kami ng mga cake ng Pasko ng Pagkabuhay

Lumipad sa amin ang mga rook.

Ang unang rook ay naghurno ng pie,

At ang pangalawa ay tumulong sa kanya,

Ang ikatlong rook ay naglagay ng mesa,

At ang ikaapat ay naghugas ng sahig, ang ikalima ay hindi humikab ng mahabang panahon, at kumain ng kanilang pie.

Isa, dalawa, tatlo, apat, lima,

e) Pag-uulit ng pagkakasunod-sunod ng trabaho.

Ulitin natin muli, kadena sa pamamagitan ng kadena, sa anong pagkakasunud-sunod natin gagawin ang gawain.

f) Malayang aktibidad ng mga bata.

Simulan natin ang paggawa ng ating mga rook.

Sa panahon ng malayang gawain Ang guro ay nagbibigay ng indibidwal na tulong. Sa tulong ng mga tagubilin at nakakaganyak na mga tanong, kinokontrol niya ang mga aktibidad ng mga bata at tinuturuan silang magbigay ng pasalitang pagsasalaysay ng kanilang mga aksyon.

Halimbawa:

Ano ang kailangang hulmahin muna?

Ano na ang nagawa mo?

Ano ang kailangan pang tapusin?

Mga sagot ng mga bata: gumawa ng rook.

Mga sagot ng mga bata: (itim).

Mga sagot ng mga bata: (torso, ulo, pakpak, buntot, tuka).

Mga sagot ng mga bata: (ikot).

Mga sagot ng mga bata: (mas malaki ang katawan at mas maliit ang ulo)

Mga sagot ng mga bata: (patag, mahaba).

Mga sagot ng mga bata: (dalawang pakpak).

Mga sagot ng mga bata: (sa isang gilid at sa kabila, kaliwa at kanan).

Mga sagot ng mga bata: Kaya black-winged ang rook.

Mga sagot ng mga bata: (mahaba).

Mga sagot ng mga bata: (ang buntot ay matatagpuan sa likod ng katawan).

Mga sagot ng mga bata: (tatsulok, matalim, na ang ibig sabihin ay may matalim na tuka ang rook). - mga sagot ng mga bata: (sa harap ng ulo ng rook).

Mga sagot ng mga bata: (dilaw).

Mga sagot ng mga bata: (yellow-billed).

Mga sagot ng mga bata: Itim - para sa mga ibon, dilaw - para sa tuka, berde - para sa stand.

Mga sagot ng mga bata: (oval).

Mga sagot ng mga bata: (igulong muna ang bola, at pagkatapos ay igulong ito nang bahagya gamit ang iyong mga palad sa kabilang panig.)

Target:
Turuan ang mga bata na mag-sculpt ng isang tite, na naghahatid ng katangian na hugis, proporsyon ng katawan at mga bahagi nito, tamang landing ulo, posisyon ng buntot, pakpak.
Mga gawain:
Turuan ang mga bata ng isang nakabubuo na paraan ng pag-sculpting ng isang tit mula sa ilang mga bahagi na naiiba sa hugis at sukat, gamit ang karagdagang materyal (kuwintas sa halip na mga mata, isang sunflower seed sa halip na isang tuka).
Upang mabuo ang kalayaan ng mga bata sa paghahanap ng mga paraan upang maihatid ang paggalaw ng isang nililok na ibon (ibinababa ang ulo - ang tite ay tumutusok, ang mga pakpak ay nakataas - ang ibon ay lumilipad mula sa isang lugar).
Bumuo ng isang pakiramdam ng anyo, kakayahan sa komposisyon, visual na pang-unawa, koordinasyon ng mga paggalaw ng kamay, mahusay na mga kasanayan sa motor.
Linangin ang isang interes sa wildlife at isang pagnanais na tulungan ang mga ibon sa taglamig sa panahon ng malamig na panahon.
Panimulang gawain: Pagmamasid ng ibon sa site kindergarten, sa park kasama ang aking mga magulang. Isang pag-uusap tungkol sa mga tits at ang kanilang mga benepisyo. Paggawa ng mga tagapagpakain para sa mga ibon sa taglamig ng mga magulang at mga anak. Pagsusuri ng mga larawan ng iba't ibang tits (mahusay na tit, blue tit, coal tit, long-tailed at tufted tits, brown-headed tit, common tit) sa pagtatanghal. Pagbabasa ng R. Novikov "Tulungan Natin ang mga Ibon", V. Gvozdev "Lumipad Papunta sa Amin, Tits."
Mga materyales at kagamitan:
Demo material: Mga larawang "Tit", "Mga ibon sa tagapagpakain", isang diagram ng sunud-sunod na paglililok ng isang tite.
Handout: Plasticine dilaw at asul, mga salansan, mga toothpick para sa paglakip ng mga paa, mga buto ng mirasol para sa tuka, mga itim na kuwintas para sa mga mata, mga napkin ng papel at tela; cereal at buto - pagkain para sa mga tits sa feeder.
Kagamitan: Projector, multimedia screen, presentasyon Power Point, computer, tape recorder, audio recording na may mahinahong background music, feeder, bilang batayan para sa isang kolektibong komposisyon.
Pag-unlad ng mga direktang aktibidad na pang-edukasyon:
Punto ng organisasyon:
Binuksan ng guro ang pagtatanghal (slide Blg. 2) "Mga Ibon sa Feeder" at binabasa ang tula ni T. Lavrova sa mga bata:
Tagapagturo : Sa isang puno ng birch malapit sa bahay
Isang tao ang pamilyar na anino.
May ingay at saya sa feeder -
May housewarming party sila doon.
Mabilis na tinutusok ang mga butil,
Hindi kami pinatulog sa umaga
Vocal singer -
Titmouse na may dilaw na tiyan.
Tagapagturo: Naaalala mo ba kung paano sa paglalakad namin pinapanood ang mga ibon sa feeder?

  • Anong mga ibon ang lumipad sa "kantine ng ibon"? (Mga maya, tits)
  • Ano ang pinapakain ng mga tao sa mga ibon sa taglamig? (mga buto, cereal, mumo ng tinapay)
  • Ano pa ang gustong kainin ng mga tits sa feeder sa taglamig? (walang asin na mantika)

Pagganyak:
Tagapagturo: Malamig sa labas at ang mga bata ay hindi namamasyal sa ganitong panahon at hindi pa nakikita ang mga titmice na lumilipad papunta sa aming feeder para kumain. Tingnan kung gaano kaganda ang feeder! Gumawa tayo ng titmice para humanga din ang mga bata sa magagandang ibon na ito!
Pagpapaliwanag ng mga hakbang sa trabaho:
Tagapagturo: Tingnan ang tite (maglakip ng larawan sa magnetic board) at tandaan natin ang hitsura nito:

  • maliit,
  • bilog ang katawan,
  • ang ulo ay bilog din at maliit,
  • ang mga pakpak ay maliit,
  • pahabang buntot,
  • ang mga balahibo ay dilaw, na may itim at asul na tints,
  • maikling tuka,
  • mga mata na parang itim na butil.

Tagapagturo: Ngayon ay maglililok kami ng isang utong mula sa magkakahiwalay na bahagi (isang diagram para sa pag-sculpting ng isang utong sa isang nakabubuo na paraan ay naka-attach sa board):

  1. Kumuha ng isang maliit na bukol ng dilaw at asul na plasticine, katulad ng kulay ng mga balahibo ng utong (ikuha ang atensyon ng mga bata sa imahe ng mga tits).
  2. Hinahati namin ang dilaw na bukol sa dalawang pantay na bahagi at muling hatiin ang isang bahagi sa kalahati, nakakakuha kami ng 3 bukol - isang malaki at dalawang magkapareho, mas maliit.
  3. Mula sa isang malaking bukol ay nililok namin ang isang katawan sa hugis ng isang hugis-itlog at sa isa sa mga pinahabang gilid nito, hinila namin ang buntot at patagin ito gamit ang aming mga daliri upang ang buntot ay mukhang isang spatula para sa isang kawali.
  4. Mayroong dalawang magkaparehong piraso ng plasticine na natitira:

Mula sa isa ay nag-sculpt kami ng isang ulo at isang stand para sa mga paws: hinahati namin ang piraso sa kalahati at igulong ang bilog na ulo, ikinakabit ito sa katawan (ipakita ang lugar ng attachment), mula sa natitirang bahagi ng plasticine, gumawa kami ng isang cake - isang stand, hatiin ang isang toothpick sa kalahati at ipasok ito sa ibabang bahagi katawan (binti) para sa katatagan ng craft, inaayos namin ito sa isang stand.
Mula sa pangalawa, gumawa kami ng mga pakpak: gumulong kami ng bola, patagin ito, hatiin ito sa kalahati ng isang salansan - nakakakuha kami ng dalawang magkaparehong mga pakpak, ilakip ang mga pakpak sa mga gilid ng katawan.

  1. Sinusuri namin ang katatagan ng bapor.
  2. Sa harap ng ulo ng tit ay ikinakabit namin ang isang tuka mula sa isang buto - isa kung ang tuka ay sarado, at dalawa kung ito ay bukas; Inilalagay namin ang mga kuwintas sa magkabilang panig ng tuka.
  3. Ang tite ay handa nang lumipad sa feeder!

Tagapagturo: Tingnan kung ano ang magagawa ng aking tite!
Sa isang mapaglarong paraan, ipakita ang paglipat ng paggalaw ng isang molded figurine: itaas ang mga pakpak - ang tit ay lilipad sa feeder, ibaba ang mga pakpak - umupo sa feeder, ibaba ang ulo pababa - pecks ang mga buto.
Tagapagturo: Let's turn into little tits!
Dynamic na pag-pause:

Ang maliksi na tite ay tumatalon,
Hindi siya makaupo.
Tumalon-lundag, tumalon-talon,
Umikot na parang pang-itaas.
Umupo ako sandali,
Kinagat ang kanyang dibdib gamit ang kanyang tuka

At mula sa landas patungo sa bakod,
Tiri-tiri, anino-anino-anino.

(Tumalon sa puwesto sa dalawang paa.)

(Tumalon pasulong at paatras.)
(Tumalikod ka.)
(Squat down.)
(Itagilid ang iyong ulo pasulong, hawakan ang iyong dibdib gamit ang iyong baba.)
(Tumayo, ibalik ang iyong mga braso, bahagyang yumuko pasulong.)

Pag-uulit ng pagkakasunud-sunod ng mga hakbang sa trabaho:
(Uulitin ng 1-3 bata ang mga pamamaraan ng paggawa.)
Tagapagturo: Iminumungkahi kong magsimula kang magtrabaho.
Mga bata sa kanilang sarili paggawa ng trabaho (i-on ang tahimik na musika).
Indibidwal na tulong guro
Pagsusuri ng mga gawa ng mga bata:

  • pagkakumpleto,
  • katumpakan,
  • kalayaan,
  • paghahatid ng paggalaw ng tit.

Tagapagturo: Makinig sa isang sipi mula sa tula ni Alexandrova na "Bird Tree":
Dumating ang mga kawan ng mga ibon
Sa tagapagpakain sa hardin ng taglamig,
At sa hardin, nang walang tigil,
Tumutunog na ang mga kampana.
Tagapagturo: Iminumungkahi ko ang iyong titmice na bisitahin ang bird canteen, "pakainin" sila at ipakilala ang mga bata sa titmice.
Pagkatapos ng mga direktang aktibidad na pang-edukasyon: Sa kanilang sariling kahilingan, pinupunan ng mga bata ang komposisyon na "Tits at the Feeder"

Alena Vasilyeva

Target: patuloy na turuan ang mga bata na magpalilok ng imahe ng isang ibon mula sa isang buong piraso ng plasticine.

Mga gawain:

Matutong magpalilok ng ibon sa mga bahagi;

Bumuo ng pinong mga kasanayan sa motor ng mga daliri at malikhaing imahinasyon;

Pagyamanin ang paggalang at pangangalaga sa mga ibon.

Panimulang gawain: pagtingin sa mga ilustrasyon, pagbabasa, paghula ng mga bugtong tungkol sa mga ibon. Isang pag-uusap tungkol sa mga ibon sa taglamig.

Pagsasama-sama ng mga lugar na pang-edukasyon: artistic - aesthetic development, cognitive, social - communicative, physical.

Materyal at kagamitan: mga guhit na may mga larawan ng mga ibon, plasticine, stack, board para sa pagmomodelo, sunflower seeds (para sa tuka, beads (para sa mga mata), napkin, feeder para sa paglalagay ng mga ibon, tape recorder, audio recording ng mga ibon na kumakanta.

Pag-unlad ng aralin

I. Pansamahang sandali.

Guys, can you imagine, kaninang umaga nakatanggap kami ng sulat sa grupo namin. Buksan natin ito at tingnan kung ano ang nasa loob nito. May misteryo dito.

Green-eyed, masayahin

magandang babae.

Dinala sa amin bilang regalo

Ano ang magugustuhan ng lahat:

Mga gulay - dahon,

Kami ay mainit-init

Salamangka

Upang ang lahat ay namumulaklak.

Lumipad ang mga ibon sa kanya

Ang lahat ng mga manggagawa ay umaawit ng mga kanta.

Maaari mo bang hulaan kung sino siya?

Ang babaeng ito ay... (Spring)

Bakit sa palagay mo ang bugtong ay tungkol sa tagsibol? Ano ang nangyayari sa kalikasan sa tagsibol? Anong mga pangkat ang maaaring hatiin sa mga ibon? (migratory at wintering) Anong mga wintering bird ang kilala mo? Sino ang tumutulong sa mga ibong naiwan sa atin na makaligtas sa taglamig? Ano ang pinakain namin sa mga ibon? Sa pagtatapos ng taglagas, nagkaroon kami ng kumpetisyon sa pagpapakain. Ibinitin namin sila sa site, at iniwan ang isa sa grupo. Kailangan nating ayusin ngayon.

II. Pagpapaliwanag ng guro.

Tara na sa mga mesa. Suriin natin ang mga trabaho.

Guys, pare-pareho ba ang laki ng mga ibon (malaki at maliit? Kaya naman mayroon kang mga buong piraso ng plasticine sa iyong mga mesa. Ikaw mismo ang magdedesisyon kung anong laki ng iyong ibon.

Panoorin nang mabuti kung paano mag-sculpt ng ibon nang tama. Magpapalilok ako ng maya. Anong kulay ng plasticine ang kakailanganin ko?

Anong mga bahagi ang binubuo nito? Ano ang pinakamalaking bahagi ng katawan ng ibon? Ang pinakamaliit?

Hatiin ang isang piraso ng plasticine sa dalawang bahagi. Naglalagay kami ng isang piraso sa oilcloth, ito ang magiging katawan. At hinati namin ang pangalawa sa dalawa pang pantay na bahagi. Gagawa kami ng isang ulo mula sa isang kalahati, at hatiin ang pangalawa sa kalahati para sa mga pakpak. Inilalagay din namin ang dalawang piraso ng plasticine sa oilcloth. Mula sa malaking piraso Gamit ang plasticine, sinisimulan naming gawin ang katawan. Igulong ito sa hugis-itlog na bola. Ngayon pinalawak namin ang leeg mula sa katawan sa isang gilid, at ang buntot sa kabilang panig. Kumuha ng isang maliit na piraso ng plasticine at igulong ang ulo sa hugis ng bola. Ikinakabit namin ang ulo sa leeg gamit ang paraan ng smearing. Kinukuha namin ang mga huling piraso ng plasticine at gumawa ng mga pakpak: gumulong sa isang pabilog na paggalaw upang makakuha kami ng isang hugis-itlog na bola, patagin ito, bigyan ito ng hugis ng isang pakpak. Ikinakabit namin ang mga pakpak gamit ang paraan ng smearing. Handa na ba ang ibon? Ano ang kulang sa ating ibon (mata, tuka?

Gagawin namin ang tuka mula sa mga buto ng mirasol, at ang mga mata mula sa mga kuwintas.

Ngayon ang aking ibon ay tiyak na handa na. Inilagay ko siya sa feeder. Sa tingin mo ba nakakatuwang mag-isa sa feeder? Naiinip na siya. Naghihintay siya na makipagkaibigan ka sa kanya.

Bago natin simulan ang gawain, iunat natin ang ating mga daliri.

III. Mga himnastiko sa daliri

Ilang ibon ang naroroon para sa aming tagapagpakain?

Dumating na ba? Sasabihin namin sa iyo.

Magpie, sparrow, bullfinch at waxwing,

Woodpecker na may motley feathers.

May sapat na mga butil para sa lahat.

IV. Malayang gawain.

Iminumungkahi kong simulan mo ang pagmomodelo ng mga ibon mula sa plasticine na magiging tunay na kaibigan para sa aming munting maya.

Tingnan kung gaano karaming magagandang ibon ang nakuha namin. Ilagay natin ang mga ito sa feeder at magpahinga ng kaunti.

V. Minuto ng edukasyong pisikal

Nakataas ang mga kamay at nanginginig -

Ito ay mga puno sa kagubatan.

Nakayuko ang mga braso, nanginginig ang mga kamay -

Tinatangay ng hangin ang hamog.

Iwagayway natin ang ating mga kamay sa mga gilid, nang maayos -

Ito ang mga ibong lumilipad patungo sa amin.

Ipapakita rin namin sa iyo kung paano sila umupo.

Ang mga pakpak ay nakatiklop pabalik.

Ang mga ibon ay inilagay sa isang feeder. Sa tingin mo ba masaya sila? Ano ang kulang sa feeder?

Bigyan natin ang ating mga ibon ng butil, maliit na parang dawa. Anong kulay nito? Anong hugis? Kumuha ng plasticine dilaw at hulmahin ang dawa sa isang spherical na hugis.

VI. huling bahagi

Ngayon ang mga ibon ay masaya sa lahat. Lahat ng maya ay naging maganda. Ginawa ng lahat ang kanilang makakaya. Sa aming grupo mayroon din kaming feeder na may mga ibon at dawa para sa kanila. At upang higit na pasayahin ang ating sarili at ang mga ibon, ilarawan natin ang paglipad ng mga ibon sa musika. Lumipad tayo!





Mga publikasyon sa paksa:

Buod ng isang pinagsama-samang aralin sa pagmomolde sa senior group na "Ano ang naidulot sa atin ng taglagas?" Paksa: “Ano ang naidulot sa atin ng taglagas?” Layunin: upang i-systematize ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga palatandaan ng taglagas; pagsama-samahin ang kaalaman tungkol sa mga gulay at prutas; buhayin.

Mga tala sa pagmomodelo sa senior group Paksa: “Mayaman na Ani” Mga Layunin: Hikayatin ang mga bata na isama ang kanilang mga impresyon ng nakuhang kaalaman sa proseso ng pagmomodelo.

Buod ng aralin sa GCD sa pagmomodelo sa senior group na "Puppy" Buod ng aralin sa GCD sa pagmomodelo sa senior group na "Puppy". Nilalaman ng programa: Ituro: lumikha ng isang imahe ng isang hayop sa pagmomodelo; magpadala.

"Snow Bunny" Buod ng isang aralin sa pagmomolde sa senior group Paksa ng aralin: “Snow Bunny” Uri ng aralin: paksa ng aralin Uri ng aralin: Layunin ng programa: I. Patuloy na turuan ang mga bata na lumikha ng pagpapahayag.

Buod ng isang aralin sa pagmomolde sa senior group na "Mug for Lola" Layunin: upang pukawin ang interes ng mga bata sa paggawa ng mga regalo gamit ang kanilang sariling mga kamay. Matutong mag-sculpt ng mga pinggan sa isang nakabubuo na paraan, tumpak na ihatid ang hugis.

Buod ng isang aralin sa pagmomolde sa senior group na "The Magic World of Fairy Tales" Buod ng isang aralin sa pagmomolde sa senior group sa paksang: "The Magical World of Fairy Tales." Layunin: 1. "Bumuo ng mga kakayahan para sa pagbalangkas at komposisyon."

Paggawa gamit ang plasticine, clay at masa ng asin ay may nakakarelaks na epekto sa emosyonal na estado bata, nagsisilbing bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor at i-activate ang cognitive at creative na interes. Ang mga klase sa pagmomodelo ay gaganapin mula sa grupo ng nursery ng kindergarten at nagiging mas kumplikado taun-taon. Mga preschooler ng paghahanda ng pangkat na pag-aaral sa iba't ibang paraan at mga diskarte sa pagmomodelo, ang paggamit ng mga pantulong na tool, bumuo ng pang-unawa sa kulay ng mga visual na larawan, at pagbutihin ang mga kasanayan sa disenyo. Kaalaman sa simple mga geometric na hugis, ang kakayahang hanapin ang mga ito sa istraktura ng isang paksa, ang kakayahang bumuo ng mga komposisyon ng balangkas at paksa, ang pagbuo ng kakayahang mahulaan ang mga yugto ng trabaho at pag-aralan ang resulta - lahat ng mga katangiang ito ay kinakailangan para sa matagumpay na pagbagay ng isang hinaharap unang baitang sa paaralan.

Paghahanda ng isang aralin sa pagmomolde sa paksang "Mga Ibon" sa pangkat ng paghahanda

Ang mga batang may edad na 6-7 taong gulang ay aktibong natututo tungkol sa mga bagay at phenomena ng mundo sa kanilang paligid, ang mga koneksyon na nagaganap sa pagitan nila, at nasisiyahan sa pagpaparami ng mga ito sa malikhaing gawa, na sumasalamin sa iyong saloobin sa mga larawang ito. Ang mga matatandang preschooler ay nakakabisado ng mga pangunahing pamamaraan sa pagmomolde at pamilyar sa mga paraan ng paglikha ng mga figure mula sa plastik na materyal. Ang guro ay hindi gumagamit ng direktang pagpapakita ng mga praktikal na pagkilos sa pagmomodelo ang pangunahing gawain sa pagtuturo sa silid-aralan ay ang pagbuo ng kasanayan sa pagpaplano ng trabaho at paghula ng nais na resulta ng mga mag-aaral mismo.

Pagmomodelo ng aralin sa pangkat ng paghahanda

Sa pangkat ng paghahanda, ang mga bata ay nagsasanay sa paglikha ng mga three-dimensional na bagay mula sa mga plastik na materyales, sinusubukang ihatid nang tumpak hangga't maaari. mga katangiang katangian mga bagay. Ang pagmomodelo ng mga convex na bagay sa isang eroplano ay bihirang isinasagawa; bilang isang panuntunan, ang mga gawain ay isinasagawa upang makabuo ng isang three-dimensional na bapor at pagkatapos ay ilakip ito sa isang papel o karton na base. Ang temang "Mga Ibon" ay naglalayon sa pagpapaunlad at higit na pagsasama-sama ng kakayahang maghatid sa paglilok ng mga larawan ng iba't ibang uri ng mga ibon, ang mga tampok na istruktura ng kanilang katawan, ang hugis ng mga paa, buntot, tuka, at kulay ng balahibo. Pagkatapos pag-aralan ang mga visual na materyales (mga larawan ng mga ibon, mga laruan o mga pigurin), ang mga bata ay naglilok ng mga pigura ayon sa ideya. Ang mga mag-aaral sa pangkat ng paghahanda ay dapat bigyan ng gawain ng paghahatid ng katangian ng pose ng ibon. Natututo ang mga bata na ilarawan ang posisyon ng katawan, mga paa at pakpak ng isang ibon na gumagalaw: ang isang ibon ay nakaupo sa isang sanga, tumutusok ng mga berry, naghahanda na lumipad, umaawit, nagtutuwid o naglilinis ng mga balahibo nito, atbp. Mga larawan ng fairy-tale at mahiwagang ang mga ibon ay nililok din mula sa imahinasyon. Ang pagmomodelo mula sa buhay ay maaaring isagawa sa pangkat ng paghahanda sa panahon ng mga klase sa paglikha ng mga ibon batay sa mga laruan ng katutubong bapor (Gzhel, Dymkovo, Filimonov, Kargopol na mga laruan). Pinag-aaralan ng mga bata ang istraktura ng isang pigurin na luwad, pinag-uusapan ng guro ang mga yugto ng pag-sculpting ng laruan (bilang isang pagpipilian, natututo ang mga tagubilin para sa pagsunod sa techno map), ang mga mag-aaral ay gumaganap ng praktikal na bahagi, na may isang sample sa harap ng kanilang mga mata .

Pagmomodelo ng isang ibon batay sa laruang Dymkovo

Ayusin natin ito pamamaraan at pamamaraan ng paglililok, ginagamit ng mga bata upang lumikha ng mga ibon:

Paraan ng pagmomodelo Target Teknik sa pagmomodelo
Nakabubuo Paglikha ng isang bagay mula sa hiwalay na mga elemento. Iniisip ng bata ang bagay sa anyo ng mga anyo na namamalagi sa istraktura nito, nililok ang kaukulang mga detalye at nagtitipon (nagbubuo) ng imahe. Kapag nagtatrabaho sa isang nakabubuo na paraan, ang lahat ng mga pangunahing diskarte sa pag-sculpting ay maaaring gamitin: rolling, unrolling, flattening, pinching, indenting, sharpening. Kapag bumubuo ng isang bagay mula sa mga indibidwal na elemento, ang pamamaraan ng pagsali at kasunod na pagpapakinis ng mga tahi o pahid ng mga bahagi ay ginagamit.
Halimbawa. Upang mag-sculpt ng isang uwak sa isang nakabubuo na paraan, kailangan mong maghanda ng isang pinahabang bola para sa katawan, isang bola para sa ulo, isang matulis na bola para sa tuka, ang mga binti ay sculpted mula sa rolled sausage, ang buntot mula sa isang maliit na pipi na silindro. , ang mga pakpak mula sa mga piping bola.
Plastic/sculptural Pagmomodelo ng isang bagay mula sa isang piraso ng plastik na materyal. Bago ang praktikal na gawain, iniisip ng bata kung aling hugis ang batayan ng bagay (para sa isang ibon - ang hugis ng isang itlog). Ang isang blangko ng hugis na ito ay pinagsama mula sa isang plastik na materyal, bahagyang minasa gamit ang mga palad, ang materyal ay nagpainit at nagiging nababaluktot. Ang bata ay nagmomodelo ng isang imahe mula sa isang blangko, gamit ang mga diskarte ng paghila, pagkurot, pag-twist, at pagpindot sa loob.
Halimbawa. Ang pagmomodelo ng isang maya gamit ang isang sculptural na pamamaraan ay nagsasangkot ng pagbunot ng mga bahagi ng isang pigurin mula sa isang blangko na hugis itlog sa sumusunod na pagkakasunud-sunod: leeg, ulo at tuka, mga pakpak, binti, buntot.
pinagsama-sama Isang kumbinasyon sa praktikal na gawain ng mga constructive at sculptural techniques upang lumikha ng isang bagay. Ang pamamaraang ito ay kadalasang ginagamit ng mga matatandang preschooler. Ang bata ay nililok ang pangunahing bahagi ng pigura sa isang nakabubuo na paraan at dinadagdagan ito ng mga hiwalay na sculpted na bahagi.
Halimbawa. Upang mag-sculpt ng cockerel, ang katawan, ulo at leeg ng ibon ay nililok mula sa isang blangko na hugis itlog, pagkatapos ay ang mga pakpak at paa, isang suklay at balbas, at mga balahibo ng buntot ay nilikha at inilapat.

Mga pamamaraan para sa pag-sculpting ng isang ibon

Structural method Plastic method Pinagsamang paraan

Mga uri ng paglililok ng ibon


Ang mga mag-aaral ng pangkat ng paghahanda ay binibigyan ng kalayaan na mag-isip sa pamamagitan ng isang masining na konsepto, mga yugto ng trabaho at mga pamamaraan para sa pagpapatupad nito. Mahalaga na ang mga bata ay may access sa mga materyales at kasangkapan. Sa silid kung saan gaganapin ang mga klase ng visual arts, inirerekumenda na ayusin ang isang rack o cabinet kung saan ang lahat ng kailangan upang lumikha ng isang komposisyon ay maiimbak. Batay sa kanilang mga kagustuhan sa panlasa, pagtatasa ng kanilang sariling mga kakayahan at ideya na ipinakita, ang mga bata ay malayang pumili ng plasticine para sa pagmomolde, kumuha ng mga tool, karagdagang mga materyales para sa dekorasyon. Gayundin sa rack ay dapat na handa iba't ibang mga pagpipilian para sa base ng craft: isang set ng kulay na papel, karton, embossed na papel o velvet paper. Upang lumikha ng isang base mula sa isang cabinet na may mga materyales at tool para sa pagguhit, ang mga bata ay maaaring kumuha ng mga lapis, marker, pintura at brush. Minsan ang mga plasticine crafts mismo ay pininturahan, kadalasan sa panahon ng pandekorasyon na mga klase sa pagmomolde: pininturahan ng mga bata ang natapos na pigurin o laruan sa estilo ng katutubong pagpipinta.

Tema "Mga Ibon" sa pangmatagalang pagpaplano para sa pagmomolde sa pangkat ng paghahanda

Sa seksyong "Pagmomodelo" ng programa sa larangan ng edukasyon na "Artistic at Aesthetic Development" sa pangkat ng paghahanda, ang paksang "Mga Ibon" ay ipinakita sa maraming mga klase. Ito ay ipinahayag kapag natutong mag-sculpt mula sa buhay at mula sa representasyon, lumilikha ng mga imahe kwentong bayan at mga gawa ng sining (kabilang ang mga larawan sa, pandekorasyon na pagguhit.

Paksa ng aralin Organisasyong anyo ng aktibidad Mga gawain sa pagsasanay at pagpapaunlad
"Manok" Indibidwal. Pagsasama-sama ng kakayahang mag-sculpt ng figure ng ibon mula sa isang ideya.
Pag-unlad ng kakayahang ihatid ang mga tampok ng istraktura ng katawan ng ibon at ang mga katangian ng paggalaw ng ibon.
Pagpapabuti ng kakayahang palamutihan ang mga crafts gamit ang mga tool at karagdagang materyales.
"Bauran ng manok" Sama-sama. Pagsasama-sama ng kakayahang mag-sculpt ng mga figure ng ibon sa paggalaw ayon sa pagtatanghal.
Pag-activate ng interes sa pagtatrabaho sa isang subgroup.
Pag-unlad ng kakayahang lumikha ng komposisyon ng balangkas: pagpapakita ng mga ugnayan sa pagitan ng mga karakter sa eksena, tamang lokasyon mga numero sa komposisyon, disenyo ng batayan ng trabaho.
"Ang mga migratory bird ay lumilipad" Sama-sama. Pagpapabuti ng kakayahang ihatid ang mga tampok na katangian ng istraktura at pustura ng mga ibon na gumagalaw.
Pag-unlad ng mga kasanayan sa aktibidad ng pangkat.
Pagbuo ng interes sa pag-iisip sa pamamagitan ng batayan ng komposisyon (thematic o plot background).
Pag-unlad ng mga kasanayan sa pagtataya pakikipagtulungan at pagsusuri ng mga resulta.
"Uwak" Indibidwal. Pag-unlad ng kakayahang lumikha ng isang imahe ng isang gawa ng sining: ang mga bata ay naglilok ng isang uwak batay sa tula ni A. A. Blok na "The Crow" ("Narito ang isang uwak sa isang sloping roof ...").
Pagpapabuti ng kakayahang ihatid ang mga tampok na katangian at pose ng isang ibon.
Pag-unlad ng kakayahang malayang pumili ng paraan at pamamaraan ng pagmomolde, materyales at tool, hulaan ang mga yugto ng pagkilos.
"Maya" Indibidwal. Pag-unlad ng kakayahang lumikha ng isang imahe ng isang gawa ng sining: ang mga bata ay naglilok ng isang maya batay sa tula ni S. Ya Marshak "Saan nagtanghalian ang maya?" mula sa seryeng "Mga Bata sa isang Cage".

Pagpapabuti ng kakayahang lumikha ng isang indibidwal na komposisyon (ang mga bata ay maaaring lumikha ng isang hayop mula sa isang tula na may maya sa hawla nito).
Pagbuo ng kakayahang pagsamahin ang trabaho iba't ibang uri visual na aktibidad: upang idisenyo ang base ng craft, maaaring gamitin ng mga bata ang mga diskarte ng appliqué, pagguhit, at plasticineography.
"Itik" Indibidwal. Pag-unlad ng kakayahang lumikha ng isang imahe ng isang gawa ng sining: ang mga bata ay naglilok ng isang pato batay sa fairy tale na "The Grey Neck" ni M.D. Mamin-Sibiryak. Opsyon para sa indibidwal na gawain: sa isang subgroup ng 2-3 tao, maaaring gumawa ang mga bata ng isang plot scene batay sa napiling episode ng isang fairy tale.
Pagsasama-sama ng mga kasanayan sa pag-sculpting ng figure ng ibon sa paggalaw.
Pagpapabuti ng kakayahang magdisenyo ng batayan ng isang komposisyon, kung kinakailangan gamit ang mga diskarte ng applique, pagguhit o plasticineography.
"Kuwago" Indibidwal.
"Titmouse" Indibidwal. Pagpapabuti ng kakayahang mag-sculpt ng isang ibon mula sa isang ideya.
Pagbuo ng kakayahang malayang mag-isip sa pamamagitan ng ideya ng isang bapor at mga yugto nito praktikal na gawain, mga pamamaraan at pamamaraan ng sculpting, pagpili ng mga materyales, tool, natural na materyales at accessories para sa dekorasyon ng komposisyon.
"Bullfinch" Indibidwal/sama-sama. Pag-unlad ng kakayahang lumikha ng isang imahe ng isang gawa ng sining: ang mga bata ay naglilok ng isang maya batay sa kwentong "The Bullfinch" ni Yu.
Hinahasa ang iyong mga kasanayan sa pag-sculpting ng isang ibon na gumagalaw.
Pagpapabuti ng kakayahang lumikha ng isang indibidwal na komposisyon: tinatrato ng bullfinch ang kanyang sarili sa isang feeder, pecks sa rabin berries, nakaupo sa isang spruce branch, atbp.
Pagbuo ng kakayahang pagsamahin ang iba't ibang uri ng mga visual na aktibidad sa trabaho: upang idisenyo ang batayan ng isang craft, maaaring gamitin ng mga bata ang mga diskarte ng appliqué, pagguhit, at plasticineography.
Ang isang pagpipilian para sa pagtatalaga ng isang aralin sa paksang "Bullfinch" ay maaaring ang paglikha ng isang kolektibong komposisyon na "Bullfinches sa isang abo ng bundok": ang mga lalaki ay magkasamang nagdidisenyo ng isang sheet ng half-whatman na papel bilang batayan ng komposisyon (gumuhit sila ng watercolor background na may mga transition, isang puno, gamit ang plasticine technique na maaari nilang ilarawan ang mga lantang dahon o snow sa mga sanga, ang mga elemento ng mga kumpol ng rowan berries ay nilikha gamit ang plasticine mosaic), ang mga figure ng bullfinches ay indibidwal na nililok sa iba't ibang mga poses at inilagay sa pangkalahatang komposisyon.
Pag-unlad ng mga kasanayan sa kolektibong aktibidad: pag-iisip sa pamamagitan ng isang plano, pamamahagi ng mga responsibilidad.
Pagbuo ng kakayahang pag-aralan ang proseso at mga resulta ng pagtutulungan ng magkakasama.
"Swan" ("Swan") Indibidwal/sama-sama. Pagpapabuti ng kakayahang mag-sculpt ng isang ibon mula sa isang ideya Pagbuo ng kakayahang mag-isa na mag-isip sa pamamagitan ng disenyo ng isang craft, ang mga yugto ng praktikal na trabaho, ang paraan at mga diskarte ng sculpting, ang pagpili ng mga materyales, tool, natural na materyales at accessories para sa dekorasyon. ang komposisyon.
Posibleng mag-sculpt ng imahe ng isang gawa ng sining: inaanyayahan ang mga mag-aaral na ilarawan ang Swan Princess mula sa fairy tale ni A. S. Pushkin na "The Tale of Tsar Saltan."
Pagpipilian para sa isang indibidwal na gawain para sa pagtatrabaho sa isang subgroup: pagmomodelo ng komposisyon na "Swan Lake".
"Cockerel kasama ang kanyang pamilya" Sama-sama. Pagbuo ng kakayahang lumikha ng isang eksena ng kuwento sa pamamagitan ng magkasanib na pagsisikap.
Pagsasama-sama ng kakayahang mag-sculpt ng manok mula sa isang ideya.
Pag-unlad ng kakayahang lumikha ng mga larawan ng isang gawa ng sining: ang mga bata ay nag-sculp ng isang eksena mula sa kuwento ni K. D. Ushinsky "Cockerel kasama ang kanyang pamilya."
Pagbubuo ng kakayahang sama-samang mag-isip sa mga yugto ng trabaho at lumikha ng isang pangkalahatang komposisyon.
"Itik", "Turkey", "Tandang" Indibidwal. Ang pagbuo ng kakayahang mag-sculpt ng figure ng ibon batay sa laruang Dymkovo.
Pagpapabuti ng kakayahang mag-sculpt pinagsamang pamamaraan: ang pangunahing hugis ng laruang Dymkovo ay hinulma mula sa isang buong piraso para sa mga pakpak at kung minsan ang buntot ay hinubog nang hiwalay.

Pagbuo ng interes sa mga gawa ng katutubong sining at ang pagnanais na lumikha ng mga likhang sining batay sa mga gawa ng mga master ng Dymkovo.
"Mga Ibong Kalinin" Indibidwal. Ang pagbuo ng kakayahang mag-sculpt ng figure ng ibon batay sa isang laruang Tver (Kalinin).
Pagpapabuti ng kakayahang mag-sculpt gamit ang pinagsamang pamamaraan.
Pag-unlad ng kasanayan sa pagpinta ng isang sculpted na laruan.
Pagbuo ng interes sa mga katutubong sining at ang pagnanais na lumikha ng mga likhang sining batay sa mga gawa ng mga masters ng Tver.

Nakakaganyak na simula sa isang aralin sa "Mga Ibon"

Ang unang yugto ng isang aralin sa pagmomolde ay dapat bumuo ng pagganyak (interes at pagnanais) ng mga mag-aaral na magtrabaho sa mga plastik na materyales. Karamihan mabisang paraan pag-akit ng pansin sa proseso ng malikhaing at pagpapahusay ng aktibidad na nagbibigay-malay - ang paggamit ng motivational na materyal sa yugto ng paghahanda mga klase. Bilang isang nakakaganyak na pagsisimula ng aralin, ang guro ay maaaring gumamit ng iba't ibang pamamaraan at gumamit ng karagdagang kagamitan:

  • Visual na materyal: pagtingin sa mga larawan at poster na naglalarawan ng mga ibon, paghahanda ng isang eksibisyon ng mga laruan at pigurin, mga gawa ng mga katutubong craftsmen (para sa mga klase sa pandekorasyon na pagmomolde), pag-aaral ng mga guhit para sa mga gawa, mga yugto kung saan gagawa ang mga bata sa pagmomodelo ng kuwento.
  • Nagsasagawa ng pag-uusap. Mag-apela sa personal na karanasan at ang persepsyon ng mga mag-aaral ay nagpapagana ng visual memory at nagiging mabisa para sa kasunod na pagmomodelo ayon sa presentasyon.
  • Ang paggamit ng mga masining na teksto: mga tula at mga sipi mula sa mga kuwento at engkanto, batay sa kung saan ang gawain ay ibinigay upang lumikha ng isang bagay o komposisyon ng balangkas.
  • Pagbabasa ng nursery rhymes, salawikain at kasabihan, bugtong tungkol sa mga ibon.
  • Paggamit teknikal na paraan: pakikinig sa mga kanta tungkol sa mga ibon, mga audio recording ng mga boses ng ibon, pagtingin sa mga slide sa isang projector.
  • Lumilikha ng mga sorpresa at may problemang sitwasyon.
  • Pagsasagawa ng mga larong panlabas at didactic, mga sesyon ng pampakay na pisikal na edukasyon.

Mga halimbawa ng paggamit ng mga materyales sa pagganyak sa simula ng isang aralin sa paksang "Mga Ibon"

Paksa ng aralin Nakakaganyak na simula sa klase
“Cockerel with Family”, “Swan Princess”, “Grey Neck” Ang mga klase na nakatuon sa paglilok ng mga komposisyon ng balangkas batay sa mga yugto o akdang pampanitikan ay dapat magsimula sa pagtalakay sa teksto. Ang mga lalaki ay binabasa ang mga sipi na naglalarawan sa mga karakter ng ibon, maaari mong hilingin sa mga lalaki na tandaan kung paano nila naaalala ang mga karakter. Ang paggamit ng visual na materyal - mga ilustrasyon para sa mga gawa - ay hinihikayat. Sa anyo ng isang oral na pag-uusap, tinatalakay ng guro sa mga bata kung anong mga eksena na may pakikilahok ng mga ibon ang maaaring gawin, kung anong mga materyales ang gagamitin, kung ano ang mga pose na kailangang ihatid sa mga figure ng ibon.
"Ang mga migratory bird ay lumilipad", "Bullfinch", "Domestic birds", "Poultry yard" Ang mga matatandang preschooler ay maraming nalalaman tungkol sa mga katangian ng mga domestic, migratory at wintering na ibon, kaya inirerekomenda na simulan ang aralin sa isang pag-uusap:
Anong mga uri ng ibon ang domestic/migratory/wintering? Ano ang alam ng mga lalaki tungkol sa kanila?
Para sa mga paksang ito, epektibong magsagawa ng mga didactic na laro: "Hanapin ang mga pagkakaiba sa mga larawan", "Hanapin ang kakaiba", "Hanapin ang isang pares", "Hanapin ang ibon sa pamamagitan ng silhouette ng anino", atbp.
Meron din mga laro sa labas sa paksang ito.
Halimbawa. Sa panahon ng aralin sa mga paksang "Poultry" at "Poultry yard", ang larong "Sabong" ay nilalaro. Ang mga bata ay magkakapares at nakatayong magkaharap. Sa utos, itinaas ng lahat ang isang paa at, tumatalon sa kabilang binti, sinusubukang mawalan ng balanse ang kanilang kapareha. Ang sinumang tumayo sa magkabilang binti ay tinanggal sa laro.
“Owl”, “Sparrow”, “Titmouse”, “Crow”, “Bullfinch” Inirerekomenda na isama ang maliliit na anyo ng oral katutubong sining: nursery rhymes at kasabihan, bugtong, kanta.
Posibleng lumikha ng isang sorpresa na sandali.
Halimbawa. Sa simula ng aralin sa paksang "Titmouse," may kumatok sa pinto, isang Janitor ang pumasok sa grupo (isang tunay na janitor sa kindergarten, na kilala ng mga bata, ay maaaring kasangkot, o maaaring hilingin sa iyo na gampanan ang papel. ng isang junior teacher o ibang empleyado ng institusyon). Nagdadala siya ng feeder at nagreklamo: mga bata mula sa iba't ibang grupo ang mga bahay ay hindi maintindihan, ngunit bakit? Ipinaliwanag ng mga lalaki na ang mga ito ay hindi lamang mga bahay, ngunit mga feeder para sa mga ibon sa taglamig. Nagulat ang janitor: bakit walang tao sa feeders? Napansin ng mga lalaki na walang pagkain para sa mga ibon sa feeder. Hinihiling sa iyo ng janitor na tulungan siyang maakit ang mga ibon sa feeder upang marinig ang masasayang kanta ng ibon sa buong hardin. Ang mga lalaki ay naglilok ng mga figurine ng mga tits at inilalagay ang mga ito sa isang feeder (ang mga butil ay pinagsama mula sa maliliit na piraso ng plasticine).

Ang paglikha ng sitwasyong may problema ay epektibo ring naghihikayat sa mga bata na maging malikhain.
Halimbawa. Sa simula ng aralin sa paksang "Bullfinch", pinag-aralan ng mga bata ang isang ilustrasyon ng mga bullfinches sa mga sanga ng rowan na nakakabit sa isang magnetic board ay idinaos ang isang pag-uusap batay sa larawan, upang ang mga bata ay maalala nang mabuti ang poster. Habang ang guro ay nagdaraos ng isang aralin sa pisikal na edukasyon kasama ang mga mag-aaral "Tingnan ang mga sanga - may mga bullfinches sa pulang T-shirt," ang junior teacher, na na-update nang maaga, ay tahimik na nag-alis ng isang poster mula sa pisara at nag-hang up ng isang katulad sa lugar nito, ngunit walang bullfinches. Kapag ang mga bata ay bumalik sa kanilang mga lugar ng trabaho, ang guro ay humihiling sa kanila na tingnan muli ang imahe ng mga bullfinches at simulan ang paglililok ng mga ibon. Napansin agad ng mga lalaki na nawala ang mga bullfinches sa larawan. Ang paraan sa labas ng sitwasyon ay ang paghubog ng mga bullfinches mula sa plasticine at ibalik ang mga ito sa poster.

"Mga Ibong Kalinin", "Dymkovo Turkey" Ang mga klase sa pandekorasyon na pagmomolde ay tradisyonal na nagsisimula sa pag-aaral at pagtalakay sa mga tampok ng mga gawa ng katutubong sining. Ang isang eksibisyon ng mga laruang Dymkovo/Kalinin ay maaaring ihanda nang maaga sa playroom. Maaaring ipakita sa mga bata ang isang slide show sa isang projector na may mga larawan ng mga gawa ng mga katutubong manggagawa. Ang tunog ng katutubong musika ay partikular na kahalagahan sa mga klase.

Pagsasama-sama ng mga tala sa paksang "Mga Ibon"

Ang layunin ng mga klase sa paksang "Mga Ibon" ay lumikha ng isang bagay o komposisyon ng balangkas mula sa plastik na materyal.

Mga Layunin: pagpapabuti ng kakayahang mag-sculpt ng figure ng ibon mula sa buhay at mula sa imahinasyon; pagbuo ng kakayahang ihatid ang pigura ng isang ibon sa paggalaw, upang ilarawan ang mga katangian ng paggalaw ng isang ibon; pagpapatindi ng interes sa mga sama-samang aktibidad; pagbuo ng kakayahang magkasamang mag-isip sa pamamagitan ng plano at mga yugto ng praktikal na gawain, ipamahagi ang mga responsibilidad at pag-aralan ang proseso at mga resulta ng mga aktibidad ng grupo; pagpapabuti ng mga kasanayan sa pandekorasyon na pagmomolde.

Alinsunod sa mga kinakailangan sa kalinisan, ang isang aralin sa pagmomolde sa pangkat ng paghahanda ay tumatagal ng hindi hihigit sa 30 minuto at binubuo ng mga sumusunod na yugto:

  • sandali ng organisasyon.
  • Nakakaganyak na simula sa klase.
  • Ipinapahiwatig ang layunin at layunin ng aralin, pasalitang pagtuturo sa mga mag-aaral sa pagsunod sa mga techno-card para sa pagmomodelo, o pakikipag-usap sa mga bata tungkol sa isang plano ng aksyon para sa paglikha ng mga figure at ang kanilang pagkakalagay sa base.
  • Praktikal na gawain.
  • Pagpapakita at pagtalakay sa mga natapos na gawa.
  • Summing up.

Buod ng isang bukas na pinagsamang aralin sa pagmomolde at pagbuo ng pagsasalita sa pangkat ng paghahanda alinsunod sa Federal State Educational Standard sa paksang "Migratory bird - yelo".
Upang pagsama-samahin at i-systematize ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga migratory bird.
Bumuo ng pagnanais na magtrabaho sa mga plastik na materyales.
Bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor ng mga kamay.
Upang sanayin ang mga bata sa pagbuo ng matalinghaga at pang-unawa ng kulay ng mga bagay sa nakapaligid na mundo.
Upang turuan ang mga bata na igalang ang kalikasan. Kagamitan Demonstration material na may mga guhit ng migratory bird, ibon - mga laruan at figurine; audio recording ng mga boses at birdsong (mula sa seryeng “Voice of Nature”). Panimulang gawain Pagmamasid ng ibon habang naglalakad; pag-uusap tungkol sa mga migratory bird; pagbabasa ng mga kwento at tula tungkol sa mga ibon. Pag-unlad ng aralin Ang mga lalaki ay sumali sa grupo sa isang audio recording ng birdsong.
Pagsasagawa ng pag-uusap:
Kaninong mga boses ang narinig mo ngayon? (ibon)
Anong mga uri ng ibon ang nariyan? (migratory at taglamig)
Paano sila naiiba? (ang ilan ay lumilipad palayo sa mas maiinit na klima sa taglagas, ang iba ay nananatili para sa taglamig)
Ano ang pagkakatulad ng migratory at wintering birds? (maaaring kumanta at lumipad)
Aralin sa pisikal na edukasyon "Halika, mga ibon, lumipad tayo!"
Umupo ang mga lalaki sa kanilang mga mesa. Nagtatanong ang guro ng mga bugtong tungkol sa mga ibon (cuckoo, crane, stork, heron, atbp.) at nagtanong kung anong mga uri ng ibon ang nabanggit sa mga bugtong na ito (mga migratory).
Pagsasagawa ng didactic game na "Think and Show": pinangalanan ng guro ang ibon, kung ito ay migratory, itinaas ng mga bata ang kanilang mga kamay, kung taglamig, inilalagay nila ito sa mesa.
Lumilikha ng isang sorpresang sandali. Isang sulat mula kay Lebed ang inihatid sa grupo. Sinabi niya sa mga lalaki na sa simula ng taglagas ang kanyang kawan ay nagpunta sa isang mainit na bansa, ngunit sa pagtatapos ng paglalakbay ay hindi dumating ang isa sa mga swans. Hiniling ni Swan sa mga lalaki na tumulong sa paghahanap ng nawawalang tao.
Naaalala ng guro at ng mga bata ang mga tampok na istruktura ng isang swan at talakayin kung paano gumawa ng isang pigura ng ibon na ito mula sa plasticine.
Pagkumpleto ng isang praktikal na gawain - sculpting swans. Pag-secure ng mga crafts sa isang karaniwang batayan.
Pagtalakay sa proseso ng paglililok at mga natapos na gawa.
Pagbubuod ng aralin.

Tapos na trabaho

Balangkas ng isang aralin sa pagmomolde sa temang "Swan" sa pangkat ng paghahanda.

Target Paglikha ng isang imahe gamit ang constructive sculpting.
Mga gawain Pagbubuo ng kakayahang mag-sculpt mula sa isang buong piraso.
Pagsasama-sama ng mga kasanayan sa paglililok gamit ang iba't ibang mga pamamaraan.
Pag-unlad ng mahusay na mga kasanayan sa motor at mga kakayahan sa komposisyon.
Pagsasama-sama at pagsasaayos ng kaalaman ng mga bata tungkol sa mga migratory bird.
Paglinang ng magandang saloobin sa mga ibon.
Panimulang gawain Pag-uusap tungkol sa mga migratory bird, pagtingin sa mga guhit, pagbabasa mga fairy tale G-H. Ang "The Ugly Duckling" ni Andersen.
Pag-unlad ng aralin Pagsusuri ng mga guhit na naglalarawan ng mga swans, pagtalakay sa mga tampok na istruktura ng ganitong uri ng ibon.
Inaanyayahan ng guro ang mga bata na alalahanin ang fairy tale na "The Ugly Duckling" at kung paano inilarawan ang swan doon.
Aralin sa pisikal na edukasyon "Swans".
Praktikal na gawain. Inaanyayahan ng guro ang mga bata na mag-sculpt ng figure ng isang swan ayon sa ideya, talakayin ang mga yugto ng pag-sculpting ng mga bahagi (torso, leeg, ulo, pakpak) o bigkasin ang mga aksyon na iminungkahi ng technomap.
Ang himnastiko ng daliri na "Ibon".
Gumagawa ang mga bata ng isang gawain, na naantala ng isang dynamic na pag-pause na "Palakpakan kami gamit ang aming mga kamay."
Paglalagay ng mga crafts sa isang pangkalahatang batayan.
Pagtalakay sa mga natapos na gawa.
Summing up.

Halimbawa ng kolektibong komposisyon

Tapos na trabaho

Hakbang-hakbang na pamamaraan para sa pagkumpleto ng mga crafts at techno card sa temang "Mga Ibon"

"Ducks" ("Ducks are flying", "Migratory birds are flying") na may disenyo ng batayan para sa komposisyon

Ang iskultura ng figure ng ibon ay isasagawa sa isang sculptural na paraan - mula sa isang piraso
Gumawa ng hugis-itlog na piraso
Palawakin ang leeg, sculpt ang ulo at tuka
Hilahin at hubugin ang buntot
Iunat at hulmahin ang mga pakpak
Gumamit ng matulis na patpat upang gumawa ng mga mata
Mga ready-made na figure I-fold ang isang sheet ng watercolor paper sa isang sulok Gumawa ng isang asul na background - ang kalangitan Gumawa ng isang linya ng lupa Pagguhit ng background - gubat Gumuhit ng isang puno sa foreground kung saan lilipad ang mga ibon I-fold ang blangko sa isang anggulo, i-fasten ang plasticine crafts Tapos na komposisyon

"Poultry" ("Turkey", "Goose", "Chicken") na may komposisyon na "Poultry Yard"

Paggawa ng pirasong hugis itlog
Iunat ang iyong ulo at leeg
Iniunat ang mga paa
Ikabit ang bahaging hugis kono - ang tuka
Pagdikit ng "uhog"
I-roll up ang mga bahagi para sa mga pakpak
Binubuo namin at inilapat ang mga pakpak sa katawan
Roll at patagin ang dalawang bahagi para sa buntot
Ikabit ang unang hilera ng mga balahibo ng buntot
Ikabit ang pangalawang hilera ng mga balahibo ng buntot
Roll at ilakip ang mga bola - mata
Gumamit ng matulis na patpat upang hubugin ang mga pakpak
Pagpapalamuti ng buntot
Paggawa ng mga kuko sa mga paa
Ang pabo ay handa na
Mga bahagi para sa pag-sculpting ng isang gansa gamit ang isang pinagsamang paraan
Hinihila namin ang leeg at tumungo sa labas ng workpiece
Hilahin ang buntot
Pagbubuo ng mga pakpak
Ikinakabit namin ang mga pakpak sa katawan
Pagkakabit ng tuka
Nakakabit sa mga mata
Inilunsad ang mga cylinder
Pagbubuo ng mga paa
Handa na ang gansa
Mga bahagi para sa pag-sculpting ng manok gamit ang pinagsamang paraan
Hilahin ang buntot
Pagpapalawak at paghubog ng mga paa
Iunat ang iyong ulo at leeg
Ilapat ang leeg at ulo sa katawan
Salansan upang bumuo ng mga pakpak
Paglalapat ng mga pakpak
Pagbubuo ng suklay at balbas
Ikabit ang suklay at balbas
Pagkakabit ng tuka
Idikit ang mga mata. Handa na ang manok
Pagulungin ang mga sausage
Gumagawa kami ng isang bakod mula sa mga bahagi, ilakip ito sa base
I-roll namin ang mga bola - butil Inilalagay namin ang mga figure ng ibon sa base sa mga katangian na poses

"The Swan Princess" (na may disenyo ng batayan para sa komposisyon)

Mga detalye para sa pag-sculpting ng swan Pahabain ang leeg, hubog ang ulo Palawakin ang buntot, hubog ang katawan Ilapat ang leeg sa katawan Ipatong ang mga pakpak Ilapat ang mga pakpak Ilapat ang elementong "mask" Ikabit ang tuka Ikabit ang mga mata Para sa base, kumuha ng sheet ng karton o papel Lagyan ng asul na plasticine na may mga stroke Lagyan ng mga asul na stroke Igulong ang mga sausage mula sa berdeng plasticine
Binubuo namin ang batayan
Ilagay ang swan figurine sa base
Idinagdag na bersyon na may korona

"Kalinin Birds" (pamamaraan para sa pag-sculpting ng Tver rooster na may pagpipinta ng figure batay sa katutubong pagpipinta)

Mga bahagi para sa pag-sculpting ng Kalinin turkey gamit ang pinagsamang paraan
Iniunat namin ang leeg at ulo, bumubuo ng katawan
Nag-fashion ng kokoshnik
Ilapat ang kokoshnik
Pag-usad ng buntot
Paglalapat ng buntot
Paghahalo ng mainit at magaan na lilim ng kayumanggi
Pinintura namin ang katawan, leeg at ulo kayumanggi
Kulayan ang buntot at asul na kokoshnik
Kulayan ng dilaw ang tuka
Gumuhit ng isang bulaklak at mga tuldok sa puti
Gumuhit ng isang frill at pattern sa kokoshnik at buntot asul
Ilapat ang mga elemento ng pattern na may puting pintura sa ibabaw ng asul
Pinalamutian namin ang gilid ng buntot at kokoshnik na may mga dilaw na tuldok
Gumuhit ng pulang elemento sa gitna
Gumuhit kami ng mata. Ang pabo ay handa na

Buod ng isang aralin sa pagmomolde sa senior group na "Wintering Birds."

Borodina Tatyana Gennadievna, guro senior group GBOU Moscow "School No. 285 na pinangalanang V.A. Molodtsova."
Layunin ng trabaho: Ang buod ay inilaan para sa mga guro ng mga matatandang grupo at mga magulang.
Nilalaman ng programa:
Target: Paglikha ng mga ibon: maya, tit at bullfinch mula sa plasticine.
Mga visual na gawain:
- Turuan ang mga bata na magpalilok ng mga ibon: maya, bullfinch, tit. Ihatid ang kanilang istraktura: katawan, ulo, paws, buntot; at magpose: nakatayo, lumilipad, tumutusok.
- Matutong umakma sa gawain na may mga detalye, sa pamamagitan ng paghubog ng mga pakpak, mata at tuka.
- Patuloy na matutunan kung paano mag-sculpt ng malalaking ibon. Pumili ng plasticine ayon sa kulay ng mga ibon.
Mga teknikal na gawain:
- Palakasin ang pamilyar na mga diskarte sa sculpting. I-sculpt ang mga ibon sa isang nakabubuo na paraan.
- Pakinisin ang mga bonding point gamit ang iyong mga daliri. Gumawa ng buntot sa pamamagitan ng paghila nito. Ilapat ang mga pakpak. Gumawa ng mga mata at tuka sa pamamagitan ng paghubog.
- Patuloy na matutunan kung paano gumawa ng plasticine. Hatiin ang plasticine sa pantay na bahagi.
Mga gawaing pang-edukasyon:
- Linangin ang pagnanais na makamit ang ninanais na resulta.
- Patuloy na linangin ang katumpakan kapag nagtatrabaho sa plasticine. Kalayaan sa paghahatid ng mga galaw sa paglililok.
- Patuloy na paunlarin ang kakayahang makinig at marinig ang guro. Interes sa paglililok ng mga ibon. Maging masaya sa resulta.
Materyal: isang kahon ng plasticine, isang stack, isang paper napkin, isang board, mga laruan ng ibon at mga larawan: isang bullfinch, isang tite at isang maya, isang cassette na may mga boses ng ibon.
Panimulang gawain:
Sinusuri ang mga maya at tits sa site. Pag-uusap.
Isinasagawa ang larong "Mga Ibon".
Pagguhit ng mga fairy bird.
Paggawa ng mga tagapagpakain ng ibon kasama ng mga magulang.

Pag-unlad ng aralin

sandali ng organisasyon
- Guys, hulaan ang mga bugtong:
-Nasa isang kulay abong balahibo na amerikana
At sa lamig siya ay isang bayani,
Tumalon, nagsasaya sa mabilisang,
Hindi isang agila, ngunit isang ibon pa rin
- Tama maya, isang ibong napanood namin sa property.


- Mapuputing pisngi,
asul na ibon,
Matalas na tuka -
Hindi siya malaki.
Dilaw na dibdib -
- Sino ang mga lalaking ito?
- Tama, titmouse.


-Saan ka galing, saan ka galing?
Dumating sa amin
Pulang dibdib?
- Lumipad ako sa buong Siberia.
- Ano ang iyong pangalan?
- Tama iyan, guys, ito ay bullfinch.

Tingnan natin ang ating mga ibon. Ipapaliwanag ko sa iyo kung paano maglilok ng mga ibon gamit ang halimbawa ng isang maya. At binulag mo ang anumang ibon.
- Tingnan mo itong maya. Anong mga bahagi ang binubuo ng maya?
(Ipinapakita ang katawan ng ulo, buntot at mga paa).
- Ano ang hugis ng katawan at ulo?
- Ang katawan ay bilog, bahagyang pinahaba, ang ulo ay bilog.
- Ano pa ang mayroon ang maya?
- Tuka, mata at pakpak.
- Kailan may pakpak ang mga maya?
- Sa paglipad.
- Anong kulay at sukat ang mata ng maya?
- Maliit at itim.
- Anong tuka?
- Maliit, madilaw-dilaw na kayumanggi.
- Ano ang kulay ng maya mismo?
- Kulay kayumanggi, at ang mga pakpak ay kulay abo.
- Guys, sa anong posisyon maaari mong ilarawan ang isang maya?
- Paano lumilipad, tumatayo o tumutusok ang maya.
- Tandaan natin kung paano maglilok ng mga ibon.
- Kumuha ng plasticine at hatiin ito sa 2 hindi pantay na bahagi.
- Mula sa isang bahagi ay ginagawa namin ang katawan at pagkatapos ay ilabas ang buntot, at mula sa iba ay ginagawa namin ang ulo at mga paa sa isang stand. Idinikit namin ang ulo at mga paa sa katawan. Pakinisin ang mga attachment point gamit ang iyong mga daliri. Ginagawa namin ang mga pakpak, tuka at mata na may mga molding.
- Guys, iminumungkahi kong gumawa ka ng sarili mong mga ibon: maya, tits at bullfinches.
- Gumawa tayo ng mga ibon sa iba't ibang pose. Ang ilang mga tao ay may isang maya na nakatayo o lumilipad, isang bullfinch na tumutusok. Para mas maging masaya ka, bubuksan ko ang musika at maririnig mo ang pag-awit ng mga ibon.



Mga gawang pambata




Indibidwal na gawain:
Ipinaaalala ko sa mga bata na kailangan nilang magtrabaho nang mabuti sa plasticine at punasan ang kanilang mga kamay sa isang napkin. Itinuturo ko kung paano maayos na hatiin ang plasticine sa mga bahagi. Ipinaaalala ko sa iyo kung paano igulong ang plasticine. Ipinaaalala ko sa iyo ang mga pamamaraan ng paglililok. Nagpapakita ako ng mga indibidwal na diskarte sa pag-sculpting nang paisa-isa. Hinihikayat ko ang malayang pagkamalikhain ng mga bata.
Pagsusuri ng mga gawa ng mga bata:
- Napakaganda at magagandang maya, tits at bullfinches na nakuha namin.
- Humanga tayo sa ating mga ibon. Oh, tingnan mo itong maya sa paglipad, at ang tite na ito ay tumutusok, at ang bullfinch na ito ay nakatayo.
- Guys, hanapin mo ako ang pinakamagandang maya. Ang pinakamalaki. Isang maya na tumutusok. Isang maya na lumilipad.
(Gayundin ang ginagawa sa ibang mga ibon).
- Guys, lahat kayo ay mahusay sa akin. Sinubukan ng lahat ang kanilang makakaya at gumawa ng mahusay na trabaho.
- Tapos na ang lesson.